અયોધ્યામાં રામ મંદિરના નિર્માણ પહેલાં મળ્યા પ્રાચીન શિલ્પો અને મૂર્તિઓ.

Ram Temple : ઉત્તર પ્રદેશના અયોધ્યામાં, 67 એકરનું શ્રી રામ જન્મભૂમિ સંકુલ સ્તરીકરણ અને ખોદકામના કામ દરમિયાન મંદિરની ઘણી પ્રાચીન મૂર્તિઓ અને અવશેષો મળ્યા છે.

તે દરમિયાન, રામ જન્મભૂમિ તીર્થ ક્ષેત્ર ટ્રસ્ટ દ્વારા સ્તરીકરણ કાર્ય કરવામાં આવી રહ્યું છે, ત્યારે કેટલાક ,ઐતિહાસિક અવશેષો મળી આવ્યા છે. ઘણા પુરાતત્ત્વીય શિલ્પોના આધારસ્તંભ અને આ અવશેષોમાં શિવલિંગ, અમલક, કળશ અને જાંબ શામેલ છે.

રામ જન્મભૂમિ અયોધ્યામાં સંકુલમાં રામ મંદિર (Shree RAM Temple Ayodhya) નિર્માણની તૈયારી અને લોખંડની જાળી કાઢવાની કામગીરી જોરશોરથી ચાલી રહી છે. કોરોના સંકટને ધ્યાનમાં રાખીને, આ સ્થાનો પર સામાજિક અંતરની કાળજી લેવામાં આવી રહી છે. તે દરમિયાન અવશેષો મળવાના શરૂ થઈ ગયા છે.

શ્રી રામ જન્મભૂમિ તીર્થ ક્ષેત્ર ટ્રસ્ટના જનરલ સેક્રેટરી ચરમાત રાયે જણાવ્યું હતું કે જ્યાંથી ખોદકામ થયું છે ત્યાંથી આજુબાજુના સ્થળોએથી ટુકડા થઈ ગયેલી મૂર્તિઓ, પુષ્પાંજલીઓ, કલાકૃતિઓ વગેરે બહાર આવ્યા છે. જોકે, ટ્રસ્ટ દ્વારા અવશેષો વિશેની વિગતો વિગતવાર આપવામાં આવી છે, પરંતુ અવશેષો વિશે કેટલીક વિગતો આપવામાં આવી નથી. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે નિષ્ણાતો દ્વારા નિરીક્ષણ કર્યા પછી જ તેને વિગતવાર સમજાવી શકાય.

श्रीराम जन्मभूमि पर श्रीराम जन्मभूमि तीर्थ क्षेत्र द्वारा भूमि समतलीकरण का कार्य 11 मई से प्रारम्भ हुआ है। जिसमें अनेक प्रकार की देवी देवताओं की खंडित मूर्तियां पुरावशेष, पुष्प कलश आमलक व दोरजाम्ब के पत्थर इत्यादि मिले हैं। #जय_श्रीराम

મુખ્ય ગર્ભાશયના ક્ષેત્રમાં અને તેની નજીકના પ્લેટફોર્મ્સ પર સ્તરીકરણનું કામ કરવામાં આવી રહ્યું છે. આ સાથે જ જ્યાં ગર્ભાશયના પ્રથમ સ્થાને રામલાલ બેઠા હતા, ત્યાં બાંધવામાં આવેલા કુટિલ દર્શન રોડની લોખંડની ગેલેરી, રસ્તાના કોણ વગેરેની સફાઇ પણ કરવામાં આવી છે.

તે જાણીતું છે કે લોકડાઉન વચ્ચે અયોધ્યામાં મંદિરનું કામ ચાલી રહ્યું છે. આ કામ ચંપાત રાયના અન્ય ટ્રસ્ટીઓ, વિમલેન્દ્ર મૌહન પ્રતાપ મિશ્રા, ડો.અનીલ મિશ્રા શ્રી રામ જન્મભૂમિ તીર્થ ક્ષેત્ર ટ્રસ્ટની હાજરીમાં કરવામાં આવી રહ્યું છે.

Ram Janmabhoomi is the name given to the site that is hypothesized to be the birthplace of Rama, believed to be the seventh avatar of the Hindu deity Vishnu. The Ramayana states that the location of Rama’s birthplace is on the banks of the Sarayu river in a city called “Ayodhya”.